Hỏi đáp pháp luật

Chị Lò Thị Búng hỏi: tôi là người bị khuyết tật vận động (55%). Tuy nhiên, thời gian qua tôi vẫn cố gắng đi làm may cho 1 công ty ở Hà Nội. Do cuối năm nên công việc của công ty rất nhiều. Bản thân tôi mong muốn làm thêm để có thể gia tăng thu nhập. Vậy trường hợp của tôi có thể làm thêm giờ không?
Luật sư Phạm Ngọc Lan:


images2589108_1_p_luat

Căn cứ pháp luật: Điều 178. Các hành vi bị cấm khi sử dụng lao động là người khuyết tật

1. Sử dụng lao động là người khuyết tật suy giảm khả năng lao động từ 51% trở lên làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm.
2. Sử dụng lao động là người khuyết tật làm những công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc tiếp xúc với các chất độc hại theo danh mục do Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

Như vậy, căn cứ vào điều 178, Bộ luật Lao động thì hành vi, chủ sử dụng lao động để lao động bị khuyết tật trên 51% làm thêm giờ sẽ bị cấm. Do đó, chị Búng không thể làm quá số giờ quy định. Như vậy sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe của chị và vi phạm pháp luật.

THIÊN ĐỨC

Để lại bình luận

Địa chỉ email của bạn sẽ không hiển thị. (*) là những mục bắt buộc.

Tin nóng 24h

Việt Nam vào tứ kết Asian Cup

Hát tiếp khúc quân hành, Việt Nam vào tứ kết Asian Cup

Không thể tin nổi tuyển Việt Nam đã có một trận đấu tuyệt vời đến vậy trước một đối thủ Jordan được đánh giá cao hơn rất nhiều. Mọi chỉ số, mọi nỗ lực của các chàng trai áo đỏ trong cả 120 phút quần nát sân Al Maktoum đều cho thấy một điều: Chúng ta xứng đáng đi tiếp, xứng đáng ngẩng cao đầu với tư cách những nhà vô địch Đông Nam Á.

Website ko hỗ trợ trình duyệt này.