Hỏi-đáp pháp luật

Chị Thạch Thị Kim Thoa hỏi: hiện nay tôi đang sinh sống ở Cà Mau còn chồng tôi là Huỳnh Văn Nghĩa đang làm ăn ở TP. Hồ Chí Minh. Vừa qua, hàng xóm nhà tôi là anh Huỳnh Văn Tiễn có bán một mảnh đất nên vợ chồng tôi muốn mua mảnh đất này. Do chồng tôi ở xa nên tôi có thể đứng ra đặt cọc một mình được không?


Luật sư Phạm Ngọc Lan:

Căn cứ pháp luật:

Điều 33 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định về tài sản chung của vợ chồng

1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung.

Điều 34 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định: Đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng đối với tài sản chung

1. Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng thì giấy chứng nhận quyền sở hữu, giấy chứng nhận quyền sử dụng phải ghi tên cả hai vợ chồng, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.

2. Trong trường hợp giấy chứng nhận quyền sở hữu, giấy chứng nhận quyền sử dụng tài sản chỉ ghi tên một bên vợ hoặc chồng thì giao dịch liên quan đến tài sản này được thực hiện theo quy định tại Điều 26 của Luật này; nếu có tranh chấp về tài sản đó thì được giải quyết theo quy định tại khoản 3 Điều 33 của Luật này.”

Như vậy, trong trường hợp này chị Thoa vẫn có thể một mình ký tên vào hợp đồng đặt cọc tiền nhà nếu 2 vợ chồng có thoả thuận. Nhưng khi làm hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất thì chồng chị buộc phải có mặt để làm các giấy tờ liên quan.

THIÊN ĐỨC

Để lại bình luận

Địa chỉ email của bạn sẽ không hiển thị. (*) là những mục bắt buộc.

Website ko hỗ trợ trình duyệt này.